Mẹ cờ bạc bố được quyền nuôi con nhỏ khi ly hôn

Nguyen Van
Vợ tôi tự doanh thu nhập khá, sống gần nhà ngoại luật sư giải quyết ly hôn (và nhà ngoại có phần bài bạc và đề đóm. Đây cũng là nguyên nhân của mâu thuẫn giữa tôi và nhà vợ).Nếu chúng tôi ly hôn, tôi muốn được quyền chăm cháu nhỏ 40 tháng tuổi không biết tỷ lệ thành công của tôi bao nhiêu? Tôi cần chuẩn bị gì để đạt được điều đó? Về việc xác định quyền nuôi con, Điều 92 Luật Hôn nhân và gia đình quy định nguyên tắc sau: “Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau tư vấn ly hôn khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác”. Theo như bạn nêu thì các con của bạn đều đã trên 3 tuổi, theo đó, vợ bạn đã không còn quyền ưu tiên nuôi con. Vì vậy, nếu bạn muốn giành quyền nuôi con thì phải chứng minh được điều kiện nuôi con của thủ tục xin ly hôn mình tốt hơn vợ (điều kiện về tài chính của bạn, thời gian dành cho con, cách giải quyết để con được chăm sóc tốt trong thời gian bạn đi công tác, khả năng đáp ứng các nhu cầu về mặt tinh thần của con v.v). Bên cạnh đó, bạn cũng cần thu thập tư vấn ly hôn đơn phương các chứng cứ nộp lên tòa án để chứng minh việc gia đình bên ngoại hay bài bạc, đề đóm… có thể ảnh hưởng xấu đến con bạn.
 
Tư vấn về cam kết chia tài sản giữa vợ chồng
Hiện tại chồng tôi có ký với tôi một cam kết (chỉ có chữ ký của 2 vợ chồng), không có người làm
chứng, rằng sẽ để mọi tài sản 2 người cùng tạo dựng sau hôn nhân cho tôi nếu chồng tôi ngoại tình và có con với người phụ nữ khác. Hiện tại có tin đồn chồng tôi ngoại tình, tôi muốn hỏi trước luật sư rằng, nếu trong trường hợp thủ tục ly hôn đơn phương chúng tôi ly hôn và tôi chứng minh được chồng tôi có con riêng thì cam kết có giá trị hay không? Theo tôi đó chỉ là thỏa thuận cá nhân với nhau không có ràng buộc về mặt pháp lý. Trường hợp này nếu chồng bạn phủ nhận thì bạn cũng khó mà kiện anh ta được trừ khi cam kết này có chứng thực tại UBND xã hoặc làm tư vấn thủ tục ly hôn dưới hình thức phân định tài sản chung và riêng trong thời kỳ hôn nhân thì mới được.

Cùng chuyên mục